แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยการเรียนที่
2 มาตราตัวสะกด ชั้นประถมศึกษาปีที่4
เรื่องมาตราตัวสะกด มีทั้งหมด8มาตรา เวลา
6ชั่วโมง
สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
ตัวสะกดเป็นส่วนประกอบหนึ่งของคำ
เสียงตัวสะกด มามี ๘ ตรา บางมาตรามีพยัญนะที่เป็นตัวสะกดตัวเดียว
บางมาตรามีพยัญชนะที่เป็นตัวสะกดหลายตัว
ตัวชี้วัด/จุดประสงค์ของการเรียนรู้
ตัวชี้วัด
ท 4.1ป. 4/สะกดคำและบอกความหมายของคำในบริบทต่าง
ๆ
สาระการเรียนรู้
มาตราตัวสะกด
มีทั้งหมด8มาตรา
สมรรถสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
- ทักษะการอ่าน
- ทักษะการเขียน
- ทักษะการฟัง
การดู และการพูด
2. ความสามารถในการคิด
- การจำแนก
- การวิเคราะห์
- การจัดระบบความคิดเป็นแผนภาพ
- การสรุปความรู้
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
ใฝ่เรียนรู้
ตัวชี้วัดที่4.1ตั้งใจ
เพียรพยายามในการเรียนและเข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้
มุ่งมั่นในการทำงาน
ตัวชี้วัดที่ 6.2 ตั้งใจ
และรับผิดชอบในการปฏิบัติหน้าที่การงาน
ตัวชี้วัดที่6.3ทำงานด้วยความเพียรพยายามและอดทนเพื่อให้งานสำเร็จตามเป้าหมาย รักความเป็นไทย
ตัวชี้วัดที่7.2
เห็นคุณค่าและใช้ภาษาไทยในการสื่อสารได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
คำชี้แจงการใช้แผนการจัดชุดกิจกรรมสำหรับนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่4
1.
แผนประกอบชุดกิจกรรมพัฒนา
ทักษะพื้นฐานทางภาษาไทยด้านมาตราตัวสะกด ที่ผู้ศึกษาสร้างขึ้นมีจุดเน้นเพื่อพัฒนาทักษะพื้นฐานทางภาษาไทยด้านการใช้มาตราตัวสะกด
มีทั้งหมด 3 แผน (3กิจกรรม) ประกอบด้วย
แผนที่ 1 กิจกรรมชุดเกมการศึกษา เรียนรู้ด้วยภาพบัตรคำ
|
แผนที่ 2
กิจกรรมชุดเกมการศึกษา เรียนรู้ด้วยกล่องรูบิค
|
แผนที่ 3 กิจกรรมชุดการศึกษา เรียนรู้ด้วยบทเพลง
|
2. การจัดกิจกรรมโดยใช้ชุดกิจกรรมพัฒนา
ทักษะพื้นฐานทางภาษาไทย ด้านมาตราตัวสะกด
วิธีการจัดประสบการณ์การเรียนรู้ประถมศึกษา และได้นำมาประยุกต์ใช้ในการจัดกิจกรรม
จำนวน 1 หน่วยการเรียนรู้ โดยจัดกิจกรรมตามตารางกิจกรรมในภาคเรียนที่ 2เดือน กุมภาพันธ์ ถึง
มีนาคม ปีการศึกษา 2560
วันละ 2 ชั่วโมง ในวันที่21 ถึง
23 กุมภาพันธ์ เป็นเวลา 6 ชั่วโมง
เพื่อให้เด็กได้ร่วมกิจกรรมทั้งรายบุคคลและเป็นกลุ่มย่อยโดยมีขั้นตอนการจัดกิจกรรม ดังนี้
ขั้นนำ
เป็นขั้นเตรียมเด็กให้พร้อมที่จะเรียนรู้โดยการเคลื่อนไหว
ร้องเพลง และสนทนาเรื่องที่จะเรียน
ขั้นดำเนินกิจกรรม
ครูให้ความรู้เรื่องที่จะเรียน
และเด็กปฏิบัติกิจกรรมร่วมกันตามที่แบ่งไว้
ขั้นสรุป
นำเสนอผลงาน
เป็นขั้นที่เด็ก และครูร่วมกันสรุปผลการเรียนรู้
การวิเคราะห์พัฒนาการที่เด็กจะได้รับ
จากการจัดกิจกรรม
พัฒนาการด้านร่างกาย
เด็กได้พัฒนากล้ามเนื้อใหญ่-กล้ามเนื้อเล็ก
การเคลื่อนไหวประกอบเพลง หรือ
คำคล้องจอง เครื่องมือในการทดลองต่าง ๆ
พัฒนาการด้านอารมณ์-จิตใจ
เด็กได้ร้องเพลง
ฟังคำคล้อง
ได้ออกมาทำกิจกรรมหน้าชั้นเรียน มีความเชื่อมั่นในตนเองเด็กได้ปฏิบัติกิจกรรมอย่างสนุกสนานเพลิดเพลินกับการเรียนรู้
พัฒนาการด้านสังคม
เด็กได้ฝึกการปฏิบัติตามข้อตกลงร่วมกัน การทำงานร่วมกันเป็นกลุ่ม การเคารพ
ความคิดเห็นของผู้อื่น และกล้าแสดงออก
พัฒนาการด้านสติปัญญา
เด็กได้การรู้จักสิ่งต่าง ๆ ด้วยการ มอง ฟัง สัมผัส สังเกต การ
วางแผน การคิด
และการใช้ภาษาในการพูดสื่อสาร เล่าเรื่องจากการเรียนรู้
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยการเรียนที่
2 มาตราตัวสะกด ชั้นประถมศึกษาปีที่4
สาระการเรียนรู้ มาตราตัวสะกด
วันที่ 1
แผนที่ 1 วันที่ 21กุมภาพันธ์ 2560 เวลา 08.00 – 10.00 น. (2 ชั่วโมง )
สาระสำคัญ
ให้เด็กได้รู้จักกับคำศัพท์ที่มีมาตราตัวสะกด
ทั้ง 8 มาตรา จากภาพ
และสามารถตอบได้ว่าคำนั้นอ่านว่าอย่างไรและเขียนอย่างไร อยู่ในมาตราตัวสะกดไหน
จุดประสงค์การเรียนรู้ เพื่อให้นักเรียนสามารถ
1. อ่านคำที่มองเห็นได้ บอกได้ว่าอยู่ในมาตราตัวสะกดใด (K)
2. สามารถเปรียบเทียบได้ว่า คำใดอยู่ในมาตราใด (P)
3. เด็กมีมีวินัย มีความมุ่งมั่นตั้งใจ
สนุกสนานกับการประกอบกิจกรรม (A)
ขั้นตอนการดำเนินกิจกรรม
ขั้นนำ
1.
ครูและเด็กร่วมร้องเพลงพร้อมแสดงท่าทางประกอบเพลงกับเด็กๆ
เพลงเกี่ยวกับมาตราตัวสะกด
เพลงมาตราแม่กด (ทำนองเพลงช้าง)
คด
มด งด รู้จักแม่กดหรือไม่ เห็น "ด" สะกดที่ใด เป็นมาตราไทย แม่กด นะ ๆ จำไว้ซิจ๊ะ มีหลายคำ พจน์ รถ ยศ ก็เป็นมาตราแม่กด เหมือน "ด" สะกดทุกคำ เราต้องจดจำกันให้ดี ๆ
ท่าประกอบเพลง ให้เด็กร้องเพลงและแสดงท่าประกอบตามจินตนาการเพื่อเตรียมความพร้อมของนักเรียน
2. เด็กและครูร่วมกันสนทนา
เกี่ยวกับเนื้อหาในเพลงว่ามาตราตัวสะกด ที่มี ดอ เด็กสะกด
และมีอีกหลายคำที่สะกดเป็นมาตราตัวสะกดแม่กด(พจน์
รถ ยศ )
3.
ครูใช้คำถามเพื่อให้เด็กคิดและตอบคำถาม
-
ถ้าหากจะใช้แม่กดสะกดต้องใช้ตัวพยัญชนะใด(ดอ
เด็ก)
-
คำอะไรบ้างที่สะกดด้วยแม่กด
( เด็ด เป็ด เจ็ด ปัด)
ขั้นดำเนินกิจกรรม
1.ครูให้เด็กทำแบบทดสอบก่อนเรียน
2. ครูนำภาพบัตรคำของมาตราตัวสะกดให้เด็กดูและลองให้เด็กอ่านโดยยังไม่ฝึกให้ เด็กอ่านเอง
3. ครูสอนให้เด็กฝึกอ่านตามครู
4.
ครูให้เด็กทำกิจกรรมโดยครูจะติดมาตราตัวสะกดบนกระดานทั้ง8มาตรา แล้วให้นักเรียนออกมาเขียนคำที่มีมาตราตัวสะกด
5.ครูอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับมาตราตัวสะกด และทำแบบฝึกหัดระหว่างเรียน
ขั้นสรุป
เด็กและครูร่วมกันสรุปทบทวนสิ่งที่ได้เรียนมา
สื่อการเรียนรู้
1. เพลงแม่กด
2. กิจกรรมที่ 1ชุดเกมการศึกษา
เรียนรู้ด้วยภาพบัตรคำ
การวัดและประเมินผล
วิธีการประเมินสังเกตและบันทึกพฤติกรรม
ดังนี้
1. บอกคำที่อยู่ในมาตราตัวสะกดได้
2. สามารถเปรียบเทียบได้ว่า คำใดอยู่ในมาตราใด
3. มีวินัย มุ่งมั่นตั้งใจ
สนุกสนานกับการประกอบกิจกรรม
เครื่องมือประเมิน -
แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคุณภาพ 3 ดี ระดับคะแนน
15-18
ระดับคุณภาพ 2 พอใช้ ระดับคะแนน 11-14
ระดับคุณภาพ 1
ควรปรับปรุง ระดับคะแนน 7-10
ผลการประเมินในภาพรวม
จุดประสงค์ข้อที่ 1 ผ่านทุก คน
ร้อยละ 100
จุดประสงค์ข้อที่ 2 ผ่านทุก
คน ร้อยละ 100
จุดประสงค์ข้อที่ 3 ผ่านทุก คน ร้อยละ 100
สรุปผลการประเมินในภาพรวม
ผ่านทุก คน ร้อยละ 100
ปัญหาที่พบ
-
แนวทางแก้ไขหรือพัฒนา
-
ลงชื่อ
ครูผู้สอน
(………………………………….)
ข้อคิดเห็นและข้อเสนอแนะของผู้บริหารสถานศึกษา
........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ
( นายชัยณรงค์ ใจแปง )
ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านยางครก
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่2
สาระการเรียนรู้
ภาษาไทย หน่วยการเรียนรู้ที่2เรื่องมาตราตัวสะกด
สอนโดยรูบิคตัวสะกด
วันที่ 2 แผนที่ 2 วันที่ 22กุมภาพันธ์ 2560 เวลา 08.00 – 10.00 น. (2 ชั่วโมง )
สาระการเรียนรู้ มาตราตัวสะกด
สาระสำคัญ
ให้เด็กได้รู้จักกับคำศัพท์ที่มีมาตราตัวสะกด
ทั้ง 8 มาตรา จากรูบิค
และสามารถตอบได้ว่าคำนั้นอ่านว่าอย่างไรและเขียนอย่างไร อยู่ในมาตราตัวสะกดไหน และมีความหมายว่าอย่างไร
จุดประสงค์การเรียนรู้ เพื่อให้นักเรียนสามารถ
1. สามารถหามาตราตัวสะกดที่กำหนดได้ (K)
2. สามารถรู้ว่าพยัญชนะใดอยู่ในมาตราใด(P)
3. เด็กมีมีวินัย มีความมุ่งมั่นตั้งใจ
สนุกสนานกับการประกอบกิจกรรม (A)
ขั้นตอนการดำเนินกิจกรรม
ขั้นนำ
1.ครูให้เด็กเคลื่อนไหวตามจังหวะปรบมือ
โดยครูปรบมือเป็นจังหวะแล้วร้องเพลงมาตราแม่เกอว และเด็กเคลื่อนไหวตามจังหวะเสียงปรบมือของครูเร็วหรือช้าตามจังหวะ
เพลงมาตราแม่เกอว(ทำนองเพลงช้าง/พม่าเขว)
แหวน แหวน แหวน หนูเคยเห็นแหวนหรือไม่ แหวนงามตามอยู่หลังใคร เรียกคำนั้นไซร้ว่าแม่เกอว ๆ แมว ขาว หิวข้าว แล้วเอย
ขั้นดำเนินกิจกรรม
1ครูนำบัตรคำที่ใช้ในชั่วโมงที่แล้วมาทบทวนความรู้
2.
ครูนำกล่องรูบิคมาให้นักเรียนดูสอนวิธีการพลิก
แล้วทำการพลิกกล่องหยุดอยู่ที่คำได ให้นักเรียนลองอ่านคำนั้น
3.ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มกัน
กลุ่มละ5คน เพื่อที่ทำการเล่นเกม
ครูแนะนำการเล่นเกมโดยให้ตัวแทนกลุ่มละคน ขึ้นมาเล่นแข่งขันกัน
ครูจะกำหนดมาตราตัวสะกด ให้นักเรียนพลิกหาคำนั้นภายในเวลา1นาที เมื่อหาเจอ จะให้เพื่อนในกลุ่มอ่าน
แล้วให้ทั้งห้องอ่านร่วมกัน
4.ครูชมเชยนักเรียนกลุ่มที่ หาเจอได้ทันเวลา
และทุกคนในกลุ่มสามารถอ่านคำที่พลิกออกมาได้
5.ทบทวนความรู้เดิม ครูให้เด็กทำกิจกรรมโดยครูจะติดมาตราตัวสะกดบนกระดานทั้ง
8 มาตรา แล้วให้นักเรียนขึ้นมาเขียนคำที่มีมาตราตัวสะกด
6.ทำแบบทดสอบระหว่างเรียน
ขั้นสรุป
เด็กและครูร่วมกันสรุปทบทวนการกิจกรรมที่ได้เรียนรู้มา
สื่อการเรียนรู้
1.เพลงแม่เกอว
2.รูบิคมาตราตัวสะกด
3. บัตรคำตัวสะกด
การวัดและประเมินผล
วิธีการประเมินสังเกตและบันทึกพฤติกรรม
ดังนี้
1. สามารถหามาตราตัวสะกดที่กำหนดได้
2. สามารถรู้ว่าพยัญชนะใดอยู่ในมาตราใด
3. มีวินัย มุ่งมั่นตั้งใจ
สนุกสนานกับการประกอบกิจกรรม
เครื่องมือประเมิน -
แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคุณภาพ
3 ดี ระดับคะแนน 15-18
ระดับคุณภาพ
2 พอใช้ ระดับคะแนน 11-14
ระดับคุณภาพ
1 ควรปรับปรุง
ระดับคะแนน 7-10
ชื่อ
นามสกุล ชั้น
เลขที่ .
คำชี้แจง
ให้นักเรียนอ่านออกเสียงคำที่กำหนด แล้วจำแนกตามมาตราตัวสะกด
กลม เขต จระเข้ โชคดี
ช่วยด้วย ถวิล ทมิฬ ส่องแสง
รูปภาพ เศรษฐี สมัคร เอว
๑คำที่อยู่ในมาตราตัวสะกดแม่
ก กา
.........................................................................................................................................
๒คำที่อยู่ในมาตราตัวสะกดแม่
กก
..............................................................................................................................................
๓คำที่อยู่ในมาตราตัวสะกดแม่ กง
..............................................................................................................................................
๔.คำที่อยู่ในมาตราตัวสะกดแม่ กม
..............................................................................................................................................
๕.คำที่อยู่ในมาตราตัวสะกดแม่ กด
..............................................................................................................................................
๖.คำที่อยู่ในมาตราตัวสะกดแม่ กบ
..............................................................................................................................................
๗.คำที่อยู่ในมาตราตัวสะกดแม่ กน
..............................................................................................................................................
๘.คำที่อยู่ในมาตราตัวสะกดแม่ เกย
..............................................................................................................................................
๙.คำที่อยู่ในมาตราตัวสะกดแม่ เกอว
..........................................................................................................................................
ผลการประเมินในภาพรวม
จุดประสงค์ข้อที่ 1 ผ่านทุก คน
ร้อยละ 100
จุดประสงค์ข้อที่ 2 ผ่านทุก
คน ร้อยละ 100
จุดประสงค์ข้อที่ 3 ผ่านทุก คน ร้อยละ 100
สรุปผลการประเมินในภาพรวม
ผ่านทุก คน ร้อยละ 100
ปัญหาที่พบ
-
แนวทางแก้ไขหรือพัฒนา
-
ลงชื่อ
ครูผู้สอน
(………………………………….)
ข้อคิดเห็นและข้อเสนอแนะของผู้บริหารสถานศึกษา
..................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ
( นายชัยณรงค์ ใจแปง )
ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านยางครก
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่3
สาระการเรียนรู้
ภาษาไทย หน่วยการเรียนรู้ที่2เรื่องมาตราตัวสะกด
สอนโดยเพลงมาตราตัวสะกด
วันที่ 3 แผนที่ 3 วันที่ 23กุมภาพันธ์ 2560 เวลา 08.00 – 10.00 น. (2 ชั่วโมง )
สาระการเรียนรู้ มาตราตัวสะกด
สาระสำคัญ
ให้เด็กได้รู้จักกับทุกมาตราตัวสะกด
และ คำศัพท์ที่มีมาตราตัวสะกด ทั้ง 8 มาตรา
จากเพลงมาตราตัวสะกด รูบิค และบัตรคำ
และสามารถตอบได้ว่าคำนั้นอ่านว่าอย่างไรและเขียนอย่างไร อยู่ในมาตราตัวสะกดไหน และมีความหมายว่าอย่างไร
จุดประสงค์การเรียนรู้ เพื่อให้นักเรียนสามารถ
1. บอกมาตราตัวสะกดได้ทั้ง8มาตราได้
2. อ่านมาตราตัวสะกดได้ถูกต้องชัดเจน
สามรถบอกได้คำไหนเป็นมาตราตัวสะกดของแม่ไหน
3. มีวินัย มุ่งมั่นตั้งใจ สนุกสนานกับการประกอบกิจกรรม
สาระการเรียนรู้ มาตราตัวสะกด
1.
สาระที่ควรเรียนรู้ มาตราตัวสะกด
. ขั้นตอนการดำเนินกิจกรรม
ขั้นนำ
1.ครูให้นักเรียนยืนพร้อมตั้งท่าเต้นจากเพลง แล้วเต้นพร้อมกัน โดยดูตัวอย่างจากครู
มาตราแม่กน (ทำนอง Joey)
ตัวสะกดมาตราในแม่กน อย่าสับสน หก ตัวจำได้ มี ณ เณร ล ลิง ร เรือพายไป น หนู ไซร้ ญ หญิงไทย ฬ จุฬา เดิน เวียนวน ปืนกล
และรถยนต์ บนถนน จลาจล เริงสราญ ปลาวาฬ มันว่ายวน
บุญคุณ ล้น ดลจิต คิดพากเพียร.
ขั้นดำเนินกิจกรรม
1.ทบทวนความรู้จากชั่วโมงที่แล้ว จากการเล่นรูบิค ภาพบัตรคำ
ในการเล่นเกมแข่งขัน
2.ครูสอนเพลงมาตราตัวสะกดรวมทุกมาตราสะกดในเพลงเดียวกัน ให้นักเรียนฝึกร้อง
พร้อมทำท่าเต้นประกอบ สอนซ้ำจนนักเรียนพอจำได้ แล้วลองให้ร้องเองเต้นเอง
3.ครูให้เด็กแต่ละกลุ่มที่เคยแข่งกัน ให้ตัวแทนขึ้นมาเขียนคำศัพท์ที่มีมาตราตัวสะกดตรงตามมาตราที่กำหนด
ให้เด็กที่ช้าได้มีโอกาสแก้ตัว โดยมีเวลากำหนด 2นาทีต่อกลุ่ม
4.ครูชมเชยนักเรียนกลุ่มที่ มีพัฒนาการที่ดีขึ้น
ขั้นสรุป
1.ทบทวนความรู้ทั้งหมดที่ได้เรียนมา
2.ครูให้เด็กทำแบบทดสอบหลังเรียน
สื่อการเรียนรู้
1. บทเพลงเสริมความจำ
2. เกมเต็มคำตามมาตราตัวสะกด
การวัดและประเมินผล
วิธีการประเมินสังเกตและบันทึกพฤติกรรม
ดังนี้
1. บอกมาตราตัวสะกดได้ทั้ง8มาตราได้
2. อ่านมาตราตัวสะกดได้ถูกต้องชัดเจน สามรถบอกได้คำไหนเป็นมาตราตัวสะกดของแม่ไหน
3. มีวินัย มุ่งมั่นตั้งใจ
สนุกสนานกับการประกอบกิจกรรม
เครื่องมือประเมิน -
แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้
เกณฑ์
|
คุณภาพของเกณฑ์ประเมิน
|
(K)
สามารถบอกมาตราตัวสะกดได้ทั้ง8มาตรา
|
ระดับคุณภาพ
3 ดี หมายถึง บอกตัวสะกดได้ทุกแม่และพยัญชนะอื่นที่สะกดบอกได้ว่าป็นตัวสะกดของแม่ไหน
ระดับคุณภาพ
2 พอใช้ หมายถึง บอกตัวสะกดได้แต่ตอบช้า คิดนาน
ระดับคุณภาพ
1 ควรปรับปรุง บอกตัวสะกดได้บางคำ หรือไม่ได้เลย
|
(P)
1.การเปรียบเทียบได้
|
ระดับคุณภาพ 3 ดี หมายถึง
ปฏิบัติกิจกรรมได้อย่างคล่องแคล่วว่องไว ไม่ลังเล ไม่ซักถามในขณะปฏิบัติกิจกรรม
ระดับคุณภาพ
2 พอใช้ หมายถึง ปฏิบัติกิจกรรมได้อย่างคล่องแคล่ว แต่บางครั้งลังเล
หยุดซักถาม
ระดับคุณภาพ
1 ควรปรับปรุง หมายถึง ปฏิบัติกิจกรรมได้ช้า หยุดครุ่นคิด ชำเลืองมองดูเพื่อน
หยุดปฏิบัติกิจกรรม
|
2.การเปรียบเทียบได้ถูกต้อง
|
ระดับคุณภาพ
3 ดี หมายถึง การเปรียบเทียบได้ถูกต้องทั้งหมด
ระดับคุณภาพ
2 พอใช้ หมายถึง การเปรียบเทียบได้ถูกต้องเกินครึ่ง
ระดับคุณภาพ
1 ควรปรับปรุง หมายถึง การเปรียบเทียบได้ถูกต้องบางส่วน
|
3.การเปรียบเทียบได้ทันเวลา
|
ระดับคุณภาพ
3 ดี หมายถึง การเปรียบเทียบได้ทันเวลา
ระดับคุณภาพ
2 พอใช้ หมายถึง การเปรียบเทียบได้เกือบทันเวลา
ระดับคุณภาพ
1 ควรปรับปรุง หมายถึง การเปรียบเทียบได้ไม่ทันเวลา
|
(A)
มีวินัย มุ่งมั่นตั้งใจ
สนุกสนานกับการประกอบกิจกรรม
|
ระดับคุณภาพ
3 ดี หมายถึง มีวินัยมุ่งมั่นตั้งใจ
สนุกสนานกับการประกอบกิจกรรมครบทั้ง
3 ด้าน
ระดับคุณภาพ
2 พอใช้ หมายถึง มีวินัย มุ่งมั่นตั้งใจ
สนุกสนานกับการประกอบกิจกรรมครบ 2 ด้าน
ระดับคุณภาพ
1 ควรปรับปรุง หมายถึง มีวินัย
มุ่งมั่นตั้งใจ สนุกสนานกับการประกอบกิจกรรมครบ 1
ด้าน หรือไม่ครบ
|
ระดับคุณภาพ 3 ดี ระดับคะแนน 15-18
ระดับคุณภาพ
2 พอใช้ ระดับคะแนน 11-14
ระดับคุณภาพ
1 ควรปรับปรุง
ระดับคะแนน 7-10
ใบงานที่ ๓ มาตราตัวสะกด
ชื่อ
นามสกุล ชั้น
เลขที่ .
คำชี้แจง
ให้นักเรียนแต่ละคนทำชิ้นงานดังต่อไปนี้ให้ถูกต้อง โดยเรียนรู้จากบทเพลง โดยนำคำต่อไปนี้ไปเต็มไว้ในช่องว่าง
แบบทดสอบหลังเรียน
เรื่อง
จำแนกคำตามมาตราตัวสะกด
ชื่อ...............................................นามสกุล........................................ชั้น.................เลขที่..............
คำชี้แจง ให้นักเรียนแต่ละคนทำชิ้นงาน โยงคำแต่ล่ะคำอยู่ในมาตราตัวสะกดอะไรทำดังต่อไปนี้ให้ถูกต้อง
ผลการประเมินในภาพรวม
จุดประสงค์ข้อที่ 1 ผ่านทุก คน
ร้อยละ 100
จุดประสงค์ข้อที่ 2 ผ่านทุก
คน ร้อยละ 100
จุดประสงค์ข้อที่ 3 ผ่านทุก คน ร้อยละ 100
สรุปผลการประเมินในภาพรวม
ผ่านทุก คน ร้อยละ 100
ปัญหาที่พบ
-
แนวทางแก้ไขหรือพัฒนา
-
ลงชื่อ
ครูผู้สอน
(………………………………….)
ข้อคิดเห็นและข้อเสนอแนะของผู้บริหารสถานศึกษา
........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ
( นายชัยณรงค์ ใจแปง )
ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านยางครก
สื่อที่ใช้ในการสอน
รูบิคมาตราตัวสะกด
ให้ตัวแทนนักเรียนจำนวน
2 คน ออกมาหน้าห้องแล้วนำกล่องรูบิคมาตราตัวสะกดมาพลิกไปด้านใดด้านหนึ่ง
พลิกเสร็จแล้วให้เพื่อนๆอ่านคำที่อยู่ด้านที่พลิกได้ โดยให้อ่านคำนั้นและให้บอกว่าคำนั้นอยู่ในมาตราตัวสะกดอะไร
จะให้นักเรียนอ่านคำละ3รอบ เช่น กล่อง
อยู่ในมาตราตัวสะกดแม่กง, ไอศกรีม อยู่ในมาตราตัวสะกดแม่กมเหรียญ อยู่ในมาตราตัวสะกดแม่กน เป็นต้น
ภาพบัตรคำ
ภาพบัตรคำทั้ง9แผ่นมา
โดยที่ครูผู้สอนจะถือภาพบัตรคำไว้และจะโชว์ภาพคำทีละใบแล้วให้นักเรียนอ่านคำตามที่อยู่ใบนั้นพร้อมบอกว่าอยู่ในมาตราตัวสะ กดใดโดยจะให้นักเรียนอ่านคำละ3รอบ
4เพลงมาตราตัวสะกด
เนื้อเพลง เพลงมาตราตัวสะกด
มาตราตัวสะกดจำให้หมดมันมี 8 ตัว 9 ตัวกับแม่ ก กา ๆ มาเร็วเรามา
มารู้จักกัน
ตัวที่หนึ่ง
คือ แม่ ก กา นั้นมีคำว่า อีกา ตีไข่ พ่อ เรา จะ ตี ตะปู
พวกเราควรดูไม่มีตัวสะกด
ต่อไปตัวสะกดคำตาย
มี บอ ใบ ไม้ ดอ เด็ก กอ ไก่
จะใช้สะกดคำได เฮ้ย ๆ
จับ
กบ เสียบ อ๊บ ลบ ใช้แม่ กบ มด จด ลด ขด
ดูไว้ ดอเด็ก ลงท้ายต้องใช้ แม่กด
ลูก
นก บก เบก โยก เยก ต้องคอยสังเกต ว่าใช้แม่กก
มีคำตาย
ต้องมีคำเป็น
เพราะเราเคยเห็นคำเป็นเยอะกว่า
แม่กง
จงดำรงคงมั่น ดูที่ท้ายคำว่ามี งอ งู
แม่กน
นั้น ร้อน จน แบน ดูสิ บน แขน ก็ใช่ เหมือนกัน
แม่กม
ดื่ม นม ลม แจ่ม พวกเรา ยิ้ม แย้ม เราไม่เคยลืม
แม่เกย
มีตัว ยอ ยักษ์ มีเฉย เลย ลายไทย ตาย และเอย
แม่เกอว
ตัวสะกดสุดท้าย แมว เหมียว เลี้ยว ขวา วอ แหวน สะกดเอยจดจำ
จำกันให้ดี ๆ แม่ทั้งเก้าตัวนี้ใช้ภาษาไทย
ครูผู้สอนจะสอนร้องเพลงมาตราตัวสะกด1รอบ
โดยมีท่าทางประกอบกับเพลงด้วย จากนั้นก็ให้นักเรียนทุกคนร้องเพลงมาตราตัวสะกด
พร้อมทำท่าแระกอบเพลงด้วย โดยจะร้องกันอยู่ 2 รอบ
แบบประเมิน
งานวิจัย
ลำดับ
|
รายการ
|
มากที่สุด
|
มาก
|
ปานกลาง
|
น้อย
|
1
|
มีความเป็นนวัตกรรมที่มีความเหมาะสมกับผู้เรียน
|
|
|
|
|
2
|
เป็นนวัตกรรมที่สามารถนำความรู้ไปใช้ได้จริง
|
|
|
|
|
3
|
รูปแบบการใช้นวัตกรรมมีความสอดคล้องกับผลที่คาดหวัง
|
|
|
|
|
4
|
เป็นนวัตกรรมที่กระตุ้นให้ผู้เรียนเกิดการเรียนรู้ด้วยตนเอง
|
|
|
|
|
5
|
เป็นนวัตกรรมที่มีต่อการเรียนมาตราตัวสะกดของนักเรียน
|
|
|
|
|
6
|
เป็นนวัตกรรมที่เรียนรู้ได้ง่าย
ทันสมัย และมีความคิดสร้างสรรค์
|
|
|
|
|
7
|
เป็นนวัตกรรมที่นำไปสู่การมีความรู้ที่ดีขึ้น
|
|
|
|
|
ข้อเสนอแนะ..................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................